Theo đó, các cơ sở Đoàn đồng loạt ra quân triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa như vệ sinh khuôn viên cơ quan, trụ sở làm việc; vệ sinh các điểm du lịch; ra quân dọn vệ sinh môi trường, xử lý các điểm rác thải sai quy định, phát quang bụi rậm, cải tạo cảnh quan; trồng và chăm sóc cây xanh các tuyến đường thanh niên tự quản; xây dựng mô hình chống rác thải nhựa; trồng cây xanh…
Thông qua các hoạt động thể hiện vai trò, trách nhiệm của tổ chức Đoàn trong bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu, chung tay xây dựng cảnh quan môi trường ngày càng xanh - sạch - đẹp