Những năm gần đây, mô hình “Em nuôi của đoàn” phát triển mạnh, thiết thực hỗ trợ nhiều em nhỏ mồ côi, không nơi nương tựa; trẻ khuyết tật; bệnh nhi có hoàn cảnh khó khăn...
Căn cứ vào điều kiện thực tế và hoàn cảnh của “em nuôi”, các cơ sở đoàn quyết định hỗ trợ ngắn hạn hoặc dài hạn. Một số trường hợp được nhận đỡ đầu đến năm 18 tuổi. Kinh phí hỗ trợ hằng tháng mỗi em 2.000.000đ/năm/em.
Ngoài hỗ trợ kinh phí một lần hoặc hằng tháng, hằng quý theo cam kết, các cán bộ đoàn còn thường xuyên dành thời gian để thăm hỏi, động viên, tặng quà cho các “em nuôi” vào dịp Tết đến, xuân về, ngày Quốc tế Thiếu nhi, Trung thu; tặng sách vở, đồ dùng học tập trước thềm năm học mới; hỗ trợ đột xuất lúc ốm đau, bệnh tật. Tính đến nay, các cấp bộ đoàn đã nhận 50 em thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn làm “em nuôi”.
![425723393 792115726289160 716608769102193018 n](/uploads/news/2024_06/425723393_792115726289160_716608769102193018_n.jpg)
Đoàn Khối đỡ đầu 02 Em nuôi tại Huyện Cam Lộ
![z5508689734531 113f6c5faba45b06d169978246ac76b8](/uploads/news/2024_06/z5508689734531_113f6c5faba45b06d169978246ac76b8.jpg)
Chi đoàn Liên Minh HTX đỡ đầu em Hồ Thị Trinh - xã Hướng Hiệp
![z5508689726585 4eab70f3deb1485535add3f5548e3248](/uploads/news/2024_06/z5508689726585_4eab70f3deb1485535add3f5548e3248.jpg)
Chi đoàn Sở Ngoại vụ đỡ đầu em tại xã Cam Chính, huyện Cam Lộ
![z5508583561248 7a4128b44544286a5d3ba67534a233b2](/uploads/news/2024_06/z5508583561248_7a4128b44544286a5d3ba67534a233b2.jpg)
Chi đoàn VP Bảo hiểm Xã Hội tỉnh đỡ đầu em Nguyễn Nam Phong - xã Vĩnh Long, huyện Vĩnh Linh
![368343185 777095584421618 8746191384241577139 n](/uploads/news/2024_06/368343185_777095584421618_8746191384241577139_n.jpg)
Chi đoàn CQ Tỉnh đoàn đỡ đầu em Lê Thị Phương Trinh, học sinh trường THPT Chế Lan Viên, huyện Cam Lộ.
![z5508742699763 e58b81e185d57c5f80e2262e3cad07cb](/uploads/news/2024_06/z5508742699763_e58b81e185d57c5f80e2262e3cad07cb.jpg)
Chi đoàn Trường Chính trị Lê Duẩn đỡ đầu em
![445179766 867890318711700 8901612634854489884 n](/uploads/news/2024_06/445179766_867890318711700_8901612634854489884_n.jpg)
Các cơ sở Đoàn đỡ đầu thường xuyên 20 em tại TT Mái ấm tình hồng thành phố Đông hà
Với tình yêu thương, sự sẻ chia, tâm huyết, trách nhiệm của các anh chị ĐVTN đã góp phần mang lại niềm vui, thắp sáng ước mơ cho những trẻ em, đoàn viên có hoàn cảnh khó khăn. Đây là mô hình rất thiết thực, có ý nghĩa nhân văn sâu sắc, vì vậy, các cấp bộ đoàn sẽ nỗ lực triển khai và mong muốn nhận được sự góp sức, chung tay của nhiều mạnh thường quân hơn nữa để các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn được trợ giúp kịp thời, thường xuyên, lâu dài. Từ đó, tiếp thêm ý chí và niềm tin để các em nỗ lực vươn lên học tập tốt, tiếp tục nuôi dưỡng ước mơ tươi đẹp trong tương lai.