Tại chương trình, Đoàn viên thanh niên Bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng đã khám tổng thể cho 600 người dân với các chuyên khoa: Nội, Ngoại, Sản, Nhi, Tai mũi họng, … đồng thời tiến hành sàng lọc tim bẩm sinh cho trẻ em và sàng lọc ung thư cổ tử cung cho phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ. Người dân được các bác sĩ thăm khám, chẩn đoán bằng các kỹ thuật hiện đại như siêu âm, nội soi tai mũi họng, điện tim, xét nghiệm PAP…
Đối với những trường hợp phát hiện người dân mắc bệnh lý nặng, Đoàn đã tư vấn, hướng dẫn chuyển tuyến, sử dụng bảo hiểm y tế để được thăm khám, chẩn đoán và điều trị tốt nhất. Sau thăm khám, người dân trên địa bàn xã được bác sĩ kê đơn, nhận thuốc điều trị miễn phí, được tư vấn về chế độ dinh dưỡng, kiến thức, kỹ năng phòng tránh dịch bệnh, xử trí các bệnh thường gặp như ho, sốt, sơ cứu chấn thương… ở người lớn và trẻ nhỏ.
Với sức trẻ, nhiệt huyết cống hiến, Đoàn Thanh niên Bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Trị là lực lượng nòng cốt tham gia hoạt động khám tình nguyện chăm sóc sức khỏe nhân dân các xã vùng sâu, vùng xa. Chương trình khám tình nguyện mùa hè của Đoàn thanh niên năm 2023 thành công đã phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng của đoàn viên thanh niên bệnh viện, góp sức trẻ vào sự nghiệp bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe của nhân dân trên địa bàn tỉnh Quảng Trị.
Trong khuôn khổ của chương trình, Đoàn đã đến dâng hương tại Nghĩa trang liệt sỹ Quốc gia Trường Sơn. Trong không khí trang nghiêm, trước anh linh của các Anh hùng liệt sĩ, Đoàn đã đặt vòng hoa, thành kính dâng nén tâm hương bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với công lao to lớn của lớp cha anh đi trước đã ngã xuống vì nền độc lập, tự do của dân tộc, vì sự trường tồn của Tổ quốc.